भारतीय हवामान विभागाने (आयएमडी) अलीकडेच जाहीर केले आहे की येत्या ४८ तासांत दक्षिण-पूर्व-पूर्व मध्य अरबी समुद्रावर कमी दाबाचे क्षेत्र तयार होण्याची शक्यता आहे. यापुढे हा इशारा देण्यात आला आहे की कमी दाबाची स्थिती तीव्र होण्याची शक्यता असून ते 3 जूनपर्यंत महाराष्ट्र व गुजरातच्या दिशेने जाईल.

आयएमडीने यापूर्वी ही माहिती दिली होती की जूनच्या पहिल्या आठवड्यात दक्षिण-पश्चिम मान्सून केरळ किनाऱ्यांवर दाखल होईल. पुढील तीन ते चार दिवसांत राज्यात पाऊस पडेल असे म्हणतात. पुढील काही दिवसांत केरळ किनारपट्टी आणि अरबी समुद्रात मासेमारीस बंदी आहे.

दुसरीकडे, ८ जूनपर्यंत मान्सून महाराष्ट्र राज्यात येण्याची शक्यता आहे. मुख्यमंत्र्यांनी पूर्वी ही घोषणा केली होती की दक्षिण-पश्चिम मान्सूनच्या पार्श्वभूमीवर येणाऱ्या आव्हानांना तोंड देण्यासाठी मुंबई तयार आहे. मुंबईत दरवर्षी अल्पावधीत शहर थांबेपर्यंत मुसळधार पाऊस पडतो. जून ते सप्टेंबर या कालावधीत शहरात शहरी भागात पूर येणे सामान्य आहे, परिणामी वाहतूक, रेल्वे आणि एअरलाइन्स ठप्प होतात.

नाल्यांसारख्या मान्सूनपूर्व कामाची तपासणी ड्रोनद्वारे करण्यात आली आहे. मिठी नदीतील सुमारे ७७ टक्के काम जलपंप चालू झाल्याने पूर्ण झाले आहे. मुंबईत जून ते सप्टेंबर या कालावधीत सरासरी २3५४ मिमी पाऊस पडत असून विशेषत: यावर्षी कोविड -१९ च्या साथीच्या आजारामुळे समस्या निर्माण झाली आहे. मान्सून आपल्याबरोबर मलेरिया आणि डेंग्यू सारख्या आजारांचा समूह घेऊन येतो आणि यामुळे शहरातील परिस्थिती आणखी बिकट होऊ शकते. पावसाळ्यामुळे शहराच्या झोपडपट्ट्यांवर परिणाम होत असल्याने सहसा खाडी आणि सखल भागांमध्ये आव्हाने निर्माण होतात. अलीकडच्या काळात या झोपडपट्ट्या कोरोनाव्हायरससाठी आकर्षण केंद्र बनल्या आहेत. तथापि, तटरक्षक दलाच्या अधिकाऱ्यांनुसार कोणत्याही संभाव्य आपत्तीला सामोरे जाण्यासाठी नऊ जहाज आणि आठ विमानांना स्टँडबाईवर ठेवण्यात आले आहे.