गेल्या काही दिवसांपासून चिनी वस्तूंवर बहिष्कार घालण्याचे प्रोत्साहन भारतीय सोशल मीडियावर पसरत आहे. बहिष्कार असूनही चिनी वस्तू भारतात विक्रीचे विक्रम नोंदवित आहेत, कारण केवळ चिनी दिवे, दिवाळीच्या वस्तू आणि छोट्या इलेक्ट्रॉनिक उत्पादनांवर बहिष्कार टाकल्यामुळे चिनी अर्थव्यवस्थेवर परिणाम होणार नाही.
सध्या चीनी स्मार्टफोनच्या विक्री उत्पन्नानाने एकूण चीनी उत्पादनांच्या उत्पन्नाच्या मोठ्या टक्केवारीवर कब्जा केला आहे. चीनी मोबाइल फोन कंपनी Xiaomi ने गेल्या दिवाळी मध्ये अवघ्या तीन दिवसांत flipkart आणि amazon वर ५३ लाख उत्पादनांची विक्री केली होती.

आपण चिनी उत्पादनांवर बहिष्कार टाकण्याबद्दल विचार करत असाल तर प्रथम चीनी स्मार्ट फोन्सवर बहिष्कार करा

चिनी स्मार्टफोन कंपन्या

XiaomiMotorola
OppoTCL
LenovoMeizu
OnePlusGfive
AsusLeEco
HuaweiHonor
GioneeCoolpad
ZTEHaier

चिनी सॉफ्टवेअर कंपन्या

CompanySoftware/App
Alibaba Groupi. UC Browser
Bytedancei. Tik Tok
ii. Vigo Video
iii. News Republic
Tencent Holding
i. Pubg
ii. WeChat
Cheetah Mobile
i. Whatscall
ii. Cheetah Keyboard
iii. CM Browser
iv. Tap Tap Dash
v. Battery Doctor
vi. Clean Master
vii. CM Backup
viii. CM Browser


टॉप चिनी ब्रँड

 1. Lenovo (इलेक्ट्रॉनिक्स)
 2. Huawei (इलेक्ट्रॉनिक्स)
 3. Alibaba (इ-कॉमर्स)
 4. Xiaomi (इलेक्ट्रॉनिक्स)
 5. Air China (एरलाईन्स)
 6. Elex (मोबाईल गेमिंग )
 7. Anker (इलेक्ट्रॉनिक्स)
 8. Haier (घरगुती उपकरणे)
 9. Hisense (घरगुती उपकरणे)
 10. Cheetah Mobile (मोबाईल गेमिंग /इंटरनेट सेवा).

कॉन्फेडरेशन ऑफ ऑल इंडिया ट्रेडर्सने बुधवारी ५०० हून अधिक चिनी उत्पादनांवर बहिष्कार घालण्याची यादी जाहीर केली, असे बिझनेस टुडेने म्हटले आहे. वास्तविक नियंत्रण रेषेवरील चिनी भागातील सैनिकांशी झालेल्या हिंसक चकमकीत कमीतकमी २० भारतीय सैनिक ठार झाल्याचे उघड झाल्यानंतर एका दिवसानंतर हा निर्णय घेण्यात आला आहे.

एफआयसीसीआयने अहवाल दिला आहे की चिनीने खालील भारतीय क्षेत्रात गुंतवणूक केली आहे.

 • वाहन उद्योग (४०%)
 • धातु उद्योग (१७%)
 • वीज (७%)
 • बांधकाम (५%)
 • सेवा (४%)

चीनकडून अनुदानीत भारतीय कंपन्यांची यादी

Paytm: पेटीएम (पे थ्रू मोबाइल) ही एक भारतीय इलेक्ट्रॉनिक पेमेंट आणि ई-कॉमर्स कंपनी आहे. परंतु संकल्पना, प्रेरणा आणि गुंतवणूक ही चीनची आहे हे जाणून घेणे फार आश्चर्यकारक आहे. चिनी ई-कॉमर्स कंपनी अलिबाबाकडून फंड मिळणारी ही पहिली भारतीय कंपनी आहे जी आता $६२५ दशलक्ष डॉलर्सपेक्षा जास्तचा कारोभार करते

Hike Messenger: स्मार्टफोनसाठी ही क्रॉस-प्लॅटफॉर्म त्वरित संदेश सेवा आहे. अलीकडेच, चिनी इंटरनेट राक्षस टेंन्टेंट होल्डिंग्ज आणि तैवानच्या फॉक्सकॉन टेक्नॉलॉजी ग्रुपच्या नेतृत्वात निधी आला असून कंपनीचे मूल्य १.४ अब्ज डॉलर्स आहे.

Snapdeal: ही भारतातील सर्वात मोठ्या ई-कॉमर्स कंपन्यानमधून एक असून 23 गुंतवणूकदारांकडून १.५८ अब्ज डॉलर्स (सुमारे १०,११२ कोटी रुपये) जमा केले आहेत. सॉफ्टबँक, कलारी कॅपिटल, नेक्सस व्हेंचर्स आणि ईबे इंक हे त्याचे प्रमुख गुंतवणूकदार आहेत. तुम्हाला हे ऐकून आश्चर्य वाटेल, की ई-कॉमर्स दिग्गज अलिबाबा ग्रुप होल्डिंग लि. मधील सर्वात मोठा गुंतवणूकदार सॉफ्टबँक ग्रुप आहे.

OLA: ही भारतातील मोबाइल अ‍ॅप्स आधारित परिवहन नेटवर्क कंपन्यांपैकी एक आहे. चिनी कार ऍप कंपनी ‘दीदी चुईंग (दीदी कुएडी)’ ने ओलामध्ये गुंतवणूक केली आहे. आतापर्यंत ओलाने सुमारे 21 गुंतवणूकदारांमार्फत रु.8200 कोटींचा निधी उभा केला आहे.

IBIBO and Make My Trip: भारतातील सर्वात मोठी ऑनलाइन ट्रॅव्हल कंपनी मेकमायट्रिपने नुकतीच आयबीबो ग्रुप विकत घेतला आणि मेकमायट्रिप, गोआयबिबो, रेडबस, राईड आणि राइटस्टे सारख्या अव्वल ट्रॅव्हल ब्रँडला एकाच छत्रछायाखाली आणले.गोआयबिबो मध्ये नॅस्पर्स (दक्षिण आफ्रिकन बेस्ड) आणि टेंन्सेंट (चिनी गुंतवणूक गुंतवणूकी कंपनी) संयुक्तपणे ९१% आणि ९% भागभांडवल आहे. ते कंपनीतील सर्वात मोठे भागधारक होतील.