ट्विटरवरील व्हिडिओ पोस्टमध्ये महाराष्ट्र शालेय शिक्षणमंत्री वर्षा गायकवाड म्हणाल्या की, “कोविड -१९ (साथीच्या रोग) च्या देशभरातील साथीच्या पार्श्वभूमीवर महाराष्ट्र राज्य शैक्षणिक संशोधन व प्रशिक्षण परिषदेने इयत्ता 1 ते 12 चा अभ्यासक्रम कमी करण्यासाठी सादर केलेला प्रस्ताव शैक्षणिक वर्ष २०२०-२१ सरकारने मंजूर केले आहे. ”

कोरोनाव्हायरस साथीच्या आजारात विद्यार्थ्यांवरील ओझे कमी करण्यासाठी महाराष्ट्र सरकारने शनिवारी जाहीर केले की २०२०-२१ शैक्षणिक सत्रासाठी इयत्ता पहिली ते बारावीच्या अभ्यासक्रमात 25 टक्क्यांची कपात केली जाईल. सीबीएसई, आयसीएसई आणि इतर काही राज्य मंडळाच्या घोषणा अशाच आहेत.

वर्षा गायकवाड म्हणाल्या की, वगळण्यात आलेल्या धड्यांचा तपशील एमएससीईआरटीच्या संकेतस्थळावर अपलोड करण्यात आला आहे.

अभ्यासक्रम समितीच्या निर्देशानुसार महाराष्ट्र राज्य पाठ्यपुस्तक उत्पादन व अभ्यासक्रम संशोधन (बालभारती) आणि महाराष्ट्र राज्य माध्यमिक व उच्च माध्यमिक शिक्षण मंडळाने या प्रकरणी सामूहिक निर्णय घेतल्याबद्दल विभागाने जारी केलेल्या निवेदनात म्हटले आहे. सूत्रांनी सांगितले की, दीड महिन्यांपूर्वी हे काम सुरू झाले आहे. “बालभारतीच्या अंतर्गत विविध विषय समित्यांनी हा निर्णय घेतला. जे विषय पुन्हा पुन्हा सांगण्यात आले ते काढून टाकण्यात आले, तर काहींना आत्म-अभ्यासासाठी नियुक्त केले गेले आहे, ”असे एमएससीईआरटीचे संचालक दिनकर पाटील यांनी सांगितले.

प्राथमिक (इयत्ता पहिली ते चतुर्थ श्रेणी) २२, माध्यमिक (इयत्ता पाचवी ते दहावी) २० आणि उच्च माध्यमिक (इयत्ता अकरावी व बारावी) मधील ५९ असे एकूण १०१ अध्याय सर्व विषयांमध्ये वगळण्यात आले आहेत.

कोरोनाव्हायरस साथीच्या आजारामुळे, राज्यभरातील शाळा अद्याप शारीरिकरित्या उघडल्या नाहीत. चालू शैक्षणिक सत्रासाठी ऑनलाईन वर्ग १५ जूनपासून सुरू झाले. विदर्भात २६ जूनपासून ऑनलाईन वर्ग सुरू झाले. राज्यभरातील किमान अर्ध्या विद्यार्थ्यांनी संपूर्ण अभ्यासक्रम पूर्ण करण्यात अडचणी दर्शविल्या आहेत. ऑनलाइन शिक्षणाचे स्त्रोत सगळ्यांकडे सामान नसल्याने हा निर्णय घेतला आहे.

माथेरानसाठी फ्युनिक्युलर रेल्वे प्रकल्पाला मंजुरी

One reply on “इयत्ता पहिली ते बारावी अभ्यासक्रम केला 25 टक्क्यांनी कमी”