Corona Vaccine : सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियाने ऑक्सफोर्डच्या कोविड लसीच्या दुसऱ्या टप्प्यातील क्लिनिकल चाचण्यांसाठी डीसीजीआयची परवानगी मागितली.

कोविड -१९ च्या ऑक्सफोर्ड लस निर्मितीसाठी अ‍ॅस्ट्रॅजेनेकाबरोबर भागीदारी केलेल्या सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियाने (एसआयआय) दुसऱ्या टप्प्यातील मानवी क्लिनिकल चाचण्या आयोजित करण्यासाठी ड्रग्स कंट्रोलर जनरल ऑफ इंडिया (डीसीजीआय) कडे परवानगी मागितली आहे.

सूत्रांनी सांगितले की, कोविडशील्डच्या (Corona Vaccine) चाचण्या घेण्यास परवानगी मिळावी म्हणून पुणे येथील औषध कंपनीने शुक्रवारी डीसीजीआय कडे अर्ज सादर केला.

“अर्जानुसार, निरोगी भारतीय प्रौढांमध्ये ‘कोविडशील्ड’ (कोविड -१९) ची सुरक्षा आणि रोगप्रतिकारकपणा निश्चित करण्यासाठी नियंत्रित अभ्यास केला जाईल. फर्मने म्हटले आहे की १८ वर्षांहून अधिक सुमारे १६०० लोकांचा अभ्यासामध्ये प्रवेश घेतला जाईल.

युकेमधील एकूण पाच मधून घेण्यात आलेल्या लसीच्या पहिल्या दोन-टप्प्यांच्या चाचण्यांच्या प्रारंभिक निकालांमध्ये असे दिसून आले की त्यात एक स्वीकार्य सेफ्टी प्रोफाइल आहे आणि वाढीव अँटीबॉडीला प्रतिसाद दिला आहे.

ही लस सादर करण्यासाठी एसआयआय या जगातील सर्वात मोठी लस उत्पादक ब्रिटिश-स्वीडिश फार्मा कंपनी अ‍ॅस्ट्रॅजेनेका यांच्या संयुक्त विद्यमाने जेनर इन्स्टिट्यूट (ऑक्सफोर्ड युनिव्हर्सिटी) ने विकसित केलेल्या संभाव्य लस तयार करण्याच्या करारावर स्वाक्षरी केली आहे.

अ‍ॅस्ट्रॅजेनेकाबरोबरच्या भागीदारीबद्दल, सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियाचे सीईओ अदार पूनावाला म्हणाले होते, “सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियाने अ‍ॅस्ट्रॅजेनेकाबरोबर ऑक्सफोर्ड विद्यापीठाने तयार केलेल्या कोव्हीड -१९ लसचे १ अब्ज डोस तयार करण्यासाठी उत्पादन भागीदारी केली आहे.”

ही लस भारत आणि जगातील मध्यम व निम्न उत्पन्न असलेल्या देशांसाठी (जीएव्हीआय देश) असणार आहेत, असे ते म्हणाले.

ऑगस्टमध्ये भारतात टप्पा 2 आणि 3 च्या मानवी चाचण्या सुरू करण्याची कंपनीची योजना आहे.

ऑक्सफोर्ड युनिव्हर्सिटीने सोमवारी लसीची समाधानकारक प्रगती जाहीर केली आणि जगभरात विकसित होणार्‍या डझनभर लसींपैकी हि अग्रगण्य ठरले.

लॅन्सेटच्या अहवालानुसार, प्रारंभिक चाचणीच्या निकालांमध्ये असे दिसून आले की ही लस सुरक्षित आहे आणि संरक्षणात्मक प्रतिकारशक्तीस सूचित करते.

फ्लॅशबॅक 26 July 2005: मुंबई गेली होती पाण्याखाली