मधुमेहावरील औषध, स्वस्त आणि सर्वसमावेशक उपलब्ध मेटफॉर्मिन टॅबलेट(Metformin Tablet), कोरोनाव्हायरसचा प्रभावीपणे उपचार करण्यास मदत करू शकते, असे चिनी डॉक्टरांचे म्हणणे आहे.

  • वुहानमधील डॉक्टरांना असे आढळले आहे की कोविड -१९ विरुद्धच्या जागतिक लढाईत मेटफॉर्मिन टॅबलेट(Metformin Tablet) हे एक नवीन शस्त्र असू शकते
  • सामान्य मधुमेह औषध स्तनाचा कर्करोगासह इतर परिस्थितींवर उपचार करण्यास देखील मदत करू शकते
  • मेटफॉर्मिन टॅबलेट प्रकार २ मधुमेहापासून बचाव करण्यासाठी वापरला जातो आणि शरीराचे वजन कमी करू शकते

चीनी डॉक्टरांचा असा विश्वास आहे की मेट्रोफर्मिन ही स्वस्त मधुमेह औषध कोरोनाव्हायरस संक्रमणाच्या उपचारास मदत करू शकते. मधुमेहावरील सामान्य औषधोपचारास वुहानमधील काही डॉक्टरांनी ‘वंडर ड्रग्ज’ म्हणून संबोधले आहे, जेथे कोविड -१९ अभ्यास सुरू झाल्यावर असे दिसून आले की मेटफॉर्मिन शरीराची दाहक प्रतिक्रिया कमी करू शकते.

हे पण वाचा: सरकारी कार्यालयांमध्ये मराठी भाषा अनिवार्य

मेटफॉर्मिन टॅबलेट(Metformin Tablet) एक प्रकार 2 मधुमेह औषध आहे जे रक्तातील साखरेची पातळी कमी करते आणि सामान्यत: योग्य आहार आणि व्यायामाच्या कार्यक्रमासह लिहून दिले जाते. टाइप 2 मधुमेह रोखण्यासाठी हे औषध देखील वापरले जाते. मेटफॉर्मिनची किंमत प्रति टॅबलेट फक्त १.५ रुपये आहे आणि ती आधीच एनएचएसद्वारे वापरली जात आहे.

या वर्षाच्या सुरूवातीस, वुहानमधील डॉक्टरांनी हा खुलासा केला आहे की मधुमेहासाठी मेटफोर्मिन टॅबलेट घेणार्‍या रूग्णांमधील मृत्यूचे प्रमाण हे सेवन न करणा मधुमेहाच्या रुग्णांनपेक्षा खूपच कमी होते. तसेच मिनेसोटा विद्यापीठाच्या संशोधनातही असेच परिणाम समोर आले आहेत की असे म्हटले आहे की औषध कोरोनाव्हायरस संसर्गामुळे मृत्यूची जोखीम कमी करण्यास मदत करू शकते.

अभ्यासांनी हे देखील सिद्ध केले आहे की मेटफॉर्मिन टॅबलेट अति वजन आणि लठ्ठपणा असलेल्या लोकांना वजन कमी करण्यास मदत करू शकते. शास्त्रज्ञांनी असा दावा केला आहे की ही औषधे स्तनाच्या कर्करोगावर उपचार करू शकतात. असे पुरावे देखील आहेत की औषध वृद्ध प्रौढांवर परिणाम होणारी इतर परिस्थितींमध्ये मदत करू शकते.

चांगली बातमी म्हणजे, मेटफॉर्मिन, डेकॅमेथासोन प्रमाणेच, एक स्वस्त आणि व्यापक प्रमाणात उपलब्ध औषध आहे, याचा अर्थ असा की हे गरीब देशांमध्ये सहज वितरीत केले जाऊ शकते. डेक्सॅमेथासोन, कमी किंमतीच्या कॉर्टिकोस्टेरॉईडचा वापर विस्तृत स्थितीत केला जातो. कोरोनाव्हायरसच्या संसर्गाविरूद्ध टिकून राहण्यासाठी सुधारित केलेली पहिली औषध आहे. गंभीरपणे आजारी असलेल्या कोविड -१९ रूग्णांमध्ये व्हेंटिलेटर आवश्यक असणाऱ्या रुग्णांमध्ये स्टेरॉइडचे प्रमाण जवळजवळ एक तृतीयांश कमी असल्याचे आढळले. ज्या रुग्णांना केवळ ऑक्सिजनची आवश्यकता असते त्यांच्या मृत्यूदरात सुमारे २० टक्क्याने घट दर्शविली जाते.

रिकव्हरी चाचणीच्या सकारात्मक डेटाच्या अहवालानंतर, डेक्सामेथासोनला यूकेमध्ये कोविड -१९ च्या उपचारात वापरण्यास मान्यता देण्यात आली आहे. अलीकडेच आरोग्य मंत्रालयाने भारतातील मध्यम आणि गंभीर कोविड -१९ प्रकरणांवर उपचार करण्यासाठी अँटी-इंफ्लेमेटरी औषधाच्या वापरास परवानगी दिली आहे. जागतिक आरोग्य संघटनेने (डब्ल्यूएचओ) गंभीरपणे आजारी असलेल्या कोरोनाव्हायरस रूग्णांसाठी डेक्सामेथासोन वापरण्याची शिफारस देखील केली आहे.

हे निष्कर्ष लक्षणीय आहेत आणि विशिष्ट उपचार किंवा लस नसतानाही प्राणघातक विषाणूविरूद्ध जागतिक लढाईतील एक महत्त्वाचा घटक म्हणून पाहिले जात आहेत. मेटफॉर्मिन 1950 पासून टाइप 2 मधुमेह ग्रस्त कोट्यावधी लोक वापरत आहेत.

हे पण वाचा: अ‍ॅप्सवर बंदी घालण्यासाठी भारताला अमेरिकेचे सहकार्य

One reply on “Metformin: कोविड-१९ च्या रुग्णांना १.५ रुपयांची टॅबलेट लाभदायक”