Mumbai To Pune Expressway | मुंबई-पुणे एक्सप्रेसवे वर जात असाल तर हे नवीन नियम जरूर जाणून घ्या

१ ऑगस्टपासून पुणे-मुंबई द्रुतगती मार्गावरील खालापूर ते उर्से टोल प्लाझा दरम्यान ५५ कि.मी.अंतर कापण्यासाठी किमान ३६ मिनिटे घ्या नाहीतर तुम्हाला वेग मर्यादा उल्लंघनासाठी कारवाईला सामोरे जावे लागेल.

१ ऑगस्टपासून ३६ मिनिटांपेक्षा कमी वेळात अंतर पार करणार्‍यांना अति-वेगासाठी अडवले जाईल. प्रत्येक गुन्हेगाराकडून एक हजार रुपये दंड वसूल केला जाईल, असे हायवे सेफ्टी पेट्रोल (एचएसपी) चे पोलिस उपाधीक्षक प्रीतम यावलकर यांनी सांगितले.

केंद्रीय रस्ते वाहतूक आणि महामार्ग मंत्रालयाने एक्सप्रेसवेसाठी कार आणि हलक्या मोटार वाहनांसाठी जास्तीत जास्त गती मर्यादा १०० किलोमीटर प्रति तास आणि घाट विभागात ५० किमी प्रतितास निश्चित केली आहे.

यावलकर म्हणाले, “जर आपण खालापूर ते उर्से टोल प्लाझा पर्यंत जास्तीत जास्त वेगाच्या मर्यादेचे पालन करतो तर या प्रवासासाठी ३६ मिनिटे लागतात. आम्ही महाराष्ट्र राज्य रस्ते विकास महामंडळाच्या (एमएसआरडीसी) अधिकाऱ्यांच्या मदतीने या मार्गावर दोन चाचण्या केल्या.”

ड्रायव्हरने दोन्ही वेळी एक्सप्रेस वेच्या घाट विभागासह जास्तीत जास्त वेग मर्यादा पाळली आणि खालापूरहून उर्से येथे जाण्यासाठी ३६ मिनिटे घेतली. या सर्व बाबी विचारात घेतल्यानंतर बेंचमार्कची वेळ मोजली गेली आहे. ”

ते म्हणाले, “दिवसा वेगावर लक्ष ठेवणे, स्पीड गन तैनात करणे आणि वाहने रोखणे सोपे आहे, परंतु रात्रीच्या वेळी हे धोकादायक आहे कारण स्पीड गन-आरोहित वाहनांचा काही भाग ई-वेच्या शेवटचा लेन मध्ये येतो आणि बहुतेक रात्री अपघातांमध्ये वाहने लेन सोडून बाहेर जात असतात. म्हणूनच, अधिकाऱ्याना वाटते की सर्व वाहन वापरणाऱ्यांनी रात्रीच्या प्रवासादरम्यान स्वत: च्या सुरक्षिततेसाठी मोजलेल्या बेंचमार्क वेळेचे चतुराईने पालन केले पाहिजे. ”

ते म्हणाले, “एचएसपीकडे दोन वेगवान वाहने आधुनिक स्पीड गनसह आहेत. एक खंडाळा येथे तर दुसरे एक्सप्रेस वेवर वडगाव येथे पोस्ट केलेले आहे. दिवसा एक्सप्रेस वेवर वेगाने जाणाऱ्या वाहनचालकांना ते सहज पकडू शकतात. ”

यावलकर म्हणाले, “एचएसपी आणि एमएसआरडीसी एक्स्प्रेस वेवर जादा वेगाला आळा घालण्यासाठी प्रकल्पावर काम करत आहेत. प्रत्येक टोल प्लाझावरील कर्मचारी पावती जारी करतात किंवा वाहन चालक त्यांच्या सेल फोनवर मजकूर संदेश प्राप्त करतात जी तो पार करण्याचा वेळ निर्दिष्ट करतात. कार किंवा एलएमव्हीने वेग मर्यादा ओलांडली आहे की नाही हे तपासण्यासाठी आम्ही या वेळांवर विचार करू शकतो. जर ड्राईव्हरने अंतर कमी करण्यासाठी कमी वेळ दिला असेल तर याचा अर्थ असा आहे की त्याने एक्सप्रेस वेवरील जास्तीत जास्त परवानगी गती मर्यादा ओलांडली आहे. ”

ते म्हणाले, “एचएसपी अधिकाऱ्यांची टीम रात्रीच्या वेळी टोल प्लाझावर तैनात राहतील आणि ते दोन टोल प्लाझा दरम्यानच्या प्रवासाची वेळ पडताळण्यासाठी वाहनचालकांच्या पावती व मजकूर संदेशांची तपासणी करतील. ३५ मिनिट किंवा त्यापेक्षा कमी वेळात प्रवास पूर्ण करणाऱ्या वाहनचालकांवर वेगाच्या उल्लंघनाची कारवाई केली जाईल. ”

NMMC Recruitment | नवी मुंबई महानगरपालिका देणार आता दुप्पट पगार

Mumbai To Pune Expressway

One reply on “मुंबई-पुणे एक्सप्रेसवेवर जात असाल तर जाणून घ्या हे नवीन नियम”