Ramdas Boat | रामदास बोट दुर्घटना १९४७  मध्ये मुंबई जवळ घडली होती.

१७ जुलै १९४७ रोजी, एस.एस. रामदास या प्रवासी जहाजाचा रेवसकडे जात असताना, कुलाबा (दक्षिण मुंबई) पासून पाच मैलांच्या अंतरावर गुल बेटाजवळ (काश्याचा  खडक) अपघात झाला आणि त्यात सवार झालेल्या ६९० लोकांचा मृत्यू  झाला.

रामदास (Ramdas Boat) हे भारतीय सहकारी स्टीम नेव्हिगेशन कंपनीच्या मालकीचे किनारपट्टीवरील प्रवासी फेरी जहाज होते. १९३६ मध्ये बांधले गेलेले हे एक दुहेरी स्क्रू जहाज होते आणि त्याचे वजन 406 टन होते. १७ जुलै १९४७ रोजी सकाळी आठ च्या सुमारास हे जहाज मुंबई वरून निघाले होते. मुंबईहून सुटल्यानंतर ३० मिनिटांनी आणि रेवसला  जाताना कोलाब्यावरून ८ किमी अंतरावर तिला जोरदार वादळाचा सामना करावा लागला. ती काश्याचा खडक पार करत असताना एक लाट तिला स्टारबोर्डच्या बाजूने धडकली, परिणामी सर्व  प्रवाशांनी पोर्ट बाजूला धाव घेतली आणि त्या बोटीचे संतुलन बिघडले.

बंदर अधिकार्‍यांना त्या शोकांतिकेची माहिती तेव्हाच मिळाली जेव्हा वाचलेल्यांपैकी काही लोक दुपारी ३ च्या सुमारास ससून डॉकजवळ सुरक्षित पोहोचले. वाचलेल्यांपैकी काही जण रायगडमधील रेवासच्या उत्तर किनाऱ्यावर  पोहचले आणि काही लोकांचे जीव रेवासमधील मच्छिमारांनी वाचवले. जहाजामधील ७१३ प्रवाशांपैकी ६९० प्रवाशांचा मृत्यू झाला. बहुतांश प्रवासी पेण, रोहा आणि अलिबागमधील कामगार होते. वाचलेल्यांमध्ये जहाजाचा कॅप्टन शेख सुलेमान इब्राहिमचा समावेश होता, ज्याने नंतर घटनेची सत्यता दिली. भारताच्या विभाजनामुळे उसळलेल्या दंगलीमुळे कॅप्टनने हे जहाज बुडवतात असा आरोप आहे.

Raigad Corona News – रायगड कोरोना तपशील