Reliance Google Deal | रिलायन्स-गुगल स्मार्टफोन डीलमुळे चिनी कंपन्यांना धोका

४.५ अब्ज डॉलर्सचा करार असून त्याअंतर्गत गूगल भारताच्या रिलायन्स इंडस्ट्रीज सह सहकार्याने नवीन स्मार्टफोनवर जगातील दुसर्‍या क्रमांकाच्या मोबाइल बाजारासाठी मोठा हातभार लावेल, असे उद्योग अधिकारी आणि विश्लेषकांचे म्हणणे आहे.

रिलायन्सचे अध्यक्ष मुकेश अंबानी यांनी गेल्या आठवड्यात आपल्या कंपनीच्या वार्षिक बैठकीत भागीदारीची घोषणा केली. ते म्हणाले की रिलायन्स कमी किमतीच्या ४G किंवा ५G स्मार्टफोन डिझाइन करेल आणि त्यासाठी Google एक अँड्रॉइड ऑपरेटिंग सिस्टम (OS) तयार करेल.

नव्या फोनमुळे शाओमी आणि रिअलमी, ओप्पो आणि व्हिव्हो ब्रँड्सचे मालक बीबीके इलेक्ट्रॉनिक्स या चिनी विक्रेत्यांसमोर मोठे आव्हान उभे राहिले आहे. सध्या भारतातील ८०००रु पेक्षा कमी किमतीच्या स्मार्टफोनसाठी २ अब्ज डॉलर्सची बाजारपेठे आहे.

बॉलिवूड अभिनेते, क्रिकेट स्पॉन्सरशिप, जाहिरात आणि शक्तिशाली कॅमेर्‍यांसारख्या उत्पादनाच्या वैशिष्ट्यांसह चतुर मिश्रण असलेल्या, चिनी कंपन्या देशातील प्रत्येक 10 स्मार्टफोनपैकी आठ स्मार्टफोनची विक्री करतात.

“जर इतिहासाकडे जाण्यासारखे असेल तर रिलायन्स इतर ब्रँड्सचा ताबा घेईल आणि कमी कमी किमतीचा स्मार्टफोन बाजारावर कब्जा करेल,” असे तंत्रज्ञान संशोधक कॅनालिसचे ऋषभ दोशी यांनी सांगितले.

रिलायन्सने २०१७ मध्ये ‘जियोफोन’ या नो-फ्रिल्स डिव्हाइसच्या लॉन्चसह अशीच योजना अमलात आणली ज्यामुळे वापरकर्त्यांना $२० डॉलर्सपर्यंत स्वस्त इंटरनेट मिळाला. जिओफोनचे आता १०० दशलक्ष वापरकर्ते आहेत, त्यातील बरेचजण इंटरनेट फर्स्ट-टाईमर आहेत.

रिलायन्सच्या प्रत्येक भारतीयाला स्मार्टफोन देण्याची महत्वाकांक्षा टेलिकॉम प्रतिस्पर्धी वोडाफोन आयडिया आणि भारती एअरटेलचे ग्राहक जिंकू शकतील, ज्यांचे अजूनही मूलभूत टू-जी नेटवर्कवर करोडो जुन्या शैलीचे फीचर फोन आहेत.

Reliance Google Deal वर रिअलमीने टिप्पणी करण्यास नकार दिला. झिओमी, ओप्पो आणि व्हिवो यांनी टिप्पणीसाठी केलेल्या विनंत्यांना प्रतिसाद दिला नाही.

मुंबई-पुणे एक्सप्रेसवेवर जात असाल तर जाणून घ्या हे नवीन नियम