नवी मुंबई: नवी मुंबई पोलिस निरीक्षक कोंडीराम पोपरे (वय ५८) हे महाराष्ट्रातील १० पोलिस कर्मचार्‍यांपैकी एक आहेत ज्यांना ‘केंद्रीय गृहमंत्रीपद अन्वेषणात उत्कृष्ट पदक’ देण्यात आले आहे.

कळंबोली येथील न्यू सुधागड हायस्कूलजवळ टाइमर-बॉम्ब म्हणून हातगाडीवर इम्प्रॉव्हॉईज्ड स्फोटक यंत्र (आयईडी) लावण्यात आला होता. पनवेल विभागातील गुन्हे शाखेच्या युनिट -२ मधील पोपरे अधिकारी असताना जून २०१९ मध्ये निरीक्षक पोपरे आणि त्यांच्या टीमने पंधरा दिवसांच्या आत चार आरोपींना अटक केली होती. प्रमुख आरोपी दीपक दांडेकर (वय-५५, गाव – कोंबडभुजे, उलवे) यानी कळंबोली शाळेजवळील बिल्डरच्या घराजवळ टाइमर-बॉम्बचा स्फोट एका हातगाडीवर ठेवून बिल्डरला २ कोटी रुपये देण्यासाठी धमकी दिली होती.

दांडेकर आणि त्याचा साथीदार सुशील साठे (वय ३५) यांनी 18 जून रोजी शाळेजवळ आयईडी लावले होते.

पोपेरे म्हणाले, “दहशतवादविरोधी संशय असल्याच्या संशोधनात राज्य दहशतवादविरोधी पथक सामील होता म्हणून हे प्रकरण शोधणे आमच्यासाठी आव्हान होते. आम्ही परिसरातील सीसीटीव्ही फुटेज स्कॅन करण्यासाठी निद्रिस्त रात्री घालवल्या आणि शेवटी एक संशयित व्यक्ती सापडला जो आयईडी लावलेला हातगाडी ढकलत होता. तांत्रिक कौशल्य आणि माहिती देणाऱ्यांच्या जाळ्याने आम्हाला मुख्य आरोपी दांडेकरांकडे नेले. त्याने आपल्या दोन साथीदार साठे आणि भगत यांची नावे उघड केली. एका आठवड्यानंतर आम्ही चौथ्या आरोपी सुरेश राठोड (वय ३५) या खाण कामगारला अटक केली. त्याने खाणीत स्फोट घडवण्यासाठी वापरण्यात येणारी जिलेटिन रॉड पुरविली होती.

पोपेरे पुढे म्हणाले, हे चार आरोपी गेल्या एक वर्षापासून तळोजा तुरूंगात बंद आहेत. त्यांच्या अटक झाल्यापासून ९० दिवसांच्या आत पनवेल न्यायालयात दोषारोपपत्र दाखल करण्यात आले आणि खटला सुरू होणे बाकी आहे.

उरण सामाजिक संस्था आणि तहसिलदार उरण यांच्यात सकारात्मक चर्चा