गेल्या पाच महिन्यांपासून बंद असलेल्या तळोजा एमआयडीसीतील सुमारे ८०४ उद्योगांना राज्य सरकारकडून गुरुवारपासून कामकाज सुरू करण्याची परवानगी मिळाली आहे.

लॉकडाउन जाहीर झाल्यानंतर संपूर्ण तळोजा एमआयडीसी पट्टा आता प्रथमच कार्यान्वित झाला आहे. येथे काम करणाऱ्या लाखो कामगारांना मोठा दिलासा मिळाला आहे.

तळोजा औद्योगिक पट्ट्यात एकूण ९७३ उद्योग आहेत. त्यापैकी १६९ कार्यरत होते कारण त्यांनी आवश्यक वस्तू व सेवा दिल्या. उर्वरित ८०४ बंद असल्यामुळे कर्मचार्‍यांना व व्यवस्थापनाला त्रास सहन करावा लागला.

रायगड जिल्हाधिकारी निधी चौधरी यांनी नमूद केले आहे की, तळोजा एमआयडीसी मधील उद्योगांना सुरूकरण्यास परवानगी दिली असून कोविडशी संबंधित मार्गदर्शक तत्त्वांची काटेकोरपणे अंमलबजावणी करण्यासाठी अधिकाऱ्यांमार्फत त्यांचे निरीक्षण केले जाईल. त्यांनी असे सुचविले आहे की व्यवस्थापन त्यांच्या प्रत्येक कामगारांची तपासणी करेल जेणेकरून विषाणूचा प्रसार होऊ नये.

उद्योग पुन्हा सुरू करण्याच्या परवानगीसंदर्भात बोलताना चौधरी म्हणाले, “मार्गदर्शक सूचनांमध्ये काही प्रमाणात स्पष्टता नसल्यामुळे उद्योग बंद पडले. त्यात म्हटले आहे की एमएमआर अनावश्यक उद्योग उघडण्यास परवानगी दिली जाणार नाही. मार्गदर्शक सूचना एमएमआर उद्योगांसाठी होती आणि तळोजा महानगरपालिका क्षेत्रात आहेत. आम्ही यासंदर्भात स्पष्टीकरण देण्यासाठी राज्य सरकारला पत्र लिहिले आहे. ”

त्या म्हणाल्या की, राज्याने तळोज्यातील उद्योगांसह उद्योग सुरू करण्याची परवानगी दिली आहे. रोजगाराचे प्रश्न निर्माण होत असताना जिल्हा उद्योगांना पुन्हा
सुरु करण्यास उत्सुक होता.

चौधरी म्हणाल्या, “उद्योगांना कोविड-योग्य वर्तनासह काम करावे लागेल. कर्मचार्‍यांची चाचणी घेतली जात आहे का, मुखवटा घातले जात आहेत, शारीरिक अंतर राखले जात आहे, कॅन्टीन कार्यरत नाहीत आणि इतर अनेक मार्गदर्शक तत्त्वे पडताळण्यासाठी आमच्या अधिकाऱ्यांची नेमणूक केली आहे. ”

तळोजा इंडस्ट्रीज असोसिएशनने (टीआयए) उद्योग सुरू करण्यासाठी राज्य सरकारकडे याबाबत पाठपुरावा केला होता. टीआयएचे अध्यक्ष सतीश शेट्टी म्हणाले, “आम्ही सरकारच्या सर्व स्तरांशी संपर्क साधत होतो आणि उपमुख्यमंत्री अजित पवार आणि रायगड जिल्हाधिकारी निधी चौधरी यांना निवेदन दिले. शेवटी आम्ही आमच्या प्रयत्नात यशस्वी झालो. ”

पट्ट्यात दोन लाखांहून अधिक कामगार कामावर आहेत. लॉकडाउन कालावधीत युनिट बंद पडल्याने बहुतेक बेरोजगार होते. शेट्टी पुढे म्हणाले, “अनेकजण आपापल्या गावी परत गेले. आता नोकरीच्या नवीन संधी मिळतील. आम्ही सरकारने दिलेल्या सर्व निकष व मार्गदर्शक सूचनांचे अनुसरण करू व आवश्यक परवानगी मिळाल्यामुळे आमची कामे सुरू करू. ”

पनवेल महानगरपालिकेने कोविड नियमांच्या उल्लंघनासाठी वसूल केले एवढे दंड