संरचनेच्या भिंतीच्या बुरुजाची दुरावस्था झाली असून बुरुज कोसळू नये म्हणून नागरिकांनी स्वयंसेवेतून चालू केली दुरुस्ती.

लॉकडाउनला आता जवळपास ५ महिन्यांचा कालावधी झाला आहे. त्यामुळे अर्थव्यवस्थाच उद्ध्वस्त झाली नाही तर ऐतिहासिक वास्तूंचा नाशही झाला आहे.

राज्य पुरातत्व विभागाने कोणतीही दक्षता न घेतल्यामुळे ऐतिहासिक प्रतापगड किल्ल्याची बुरुज ही पायाभूत रचना जुलैच्या मध्यात कोसळली. किल्ल्याच्या भिंतीच्या संरचनात्मक अखंडतेसाठी हे आता एक मोठा धोका बनला आहे.

तथापि, अधिकाऱ्यांनी या समस्येवर दुरुस्ती केली नाही किंवा त्याकडे लक्ष दिले नाही, ही वास्तूरचना दुर्लक्षित सोडून दिली गेली असून सध्या मोठ्या आपत्तीच्या प्रतीक्षेत आहे. पुण्यातील स्मारकप्रेमींच्या गटाने नुकसानीची बाब पाहिल्यानंतर त्यांनी हे काम हाती घेतले आहे. त्यांनी नुकसान भरपाई करण्यासाठी निधीच्या ‘स्वराज्य निधी’ उपक्रमाद्वारे पैसे जमा करण्यास सुरवात केली.

हा गट केवळ निधी गोळा करीत नाही तर राज्य पुरातत्व विभाग, वन विभाग आणि छत्रपती शिवाजी महाराजांच्या वंशजांकडून जीर्णोद्धाराच्या कामासाठी सर्व परवानग्या घेत आहे. पुरातत्व खात्याने मराठा-युगातील बांधकामे दुरुस्त करण्याचे कौशल्य असलेल्या संस्थांच्या मदतीने दुरुस्तीवर किमान २१ लाख रुपये खर्च केले जातील.

ग्रुपचे सदस्य हे बहुतेक ट्रेकर, महाविद्यालयीन विद्यार्थी, स्मॉल स्केल व्यवसायी आणि आयटी कर्मचारी असतात. प्रतापगड हा छत्रपती शिवाजी महाराजांनी १६५९ मध्ये बांधलेला पर्वतीय किल्ला आहे. महाबळेश्वरच्या हिल स्टेशनपासून २ कि.मी. अंतरावर हा किल्ला आहे आणि या भागातील पर्यटनस्थळांपैकी एक आहे. शिवाजी महाराजांच्या हस्ते आदिल शहाचा सरदार अफजल खान याच्या वधासाठी सुद्धा देखील हा किल्ला ओळखला जातो.

मुसळधार पावसामुळे बुरुजचा तळ कोसळला. आता संपूर्ण बुरुज आणि भिंत धोक्यात आली आहे. यापुढे दुर्लक्ष केल्यास पर्वतावर अनेक किलोमीटर पसरलेल्या संपूर्ण दगडी भिंतीचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान होऊ शकते.

आर्थिक अडचणीमुळे झालेल्या नुकसानाची भरपाई करण्यास अधिका्यांनी टाळाटाळ दर्शविली आहे. कोणताही पर्याय न ठेवता आम्ही स्वतः संरचना पुन्हा सुरू करण्याचा निर्णय घेतला. आम्ही लक्ष्य गाठण्यासाठी पुरेसे पैसे उभे करणार आहोत, ” स्वयंसेवक म्हणाला.

ई-वॉलेट क्यूआर कोड घोटाळ्यात पनवेल मधील महिलेने गमावले ८४,००० रुपये