अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी कोरोना हाताळणीवरून डब्ल्यूएचओ बरोबर संबंध संपुष्टात आणले, हाँगकाँगविरोधात कारवाई केली.

चीनमधील कोरोनव्हायरसचा प्रादुर्भाव हाताळण्याबाबत अमेरिका जागतिक आरोग्य संघटनेशी असलेला संबंध संपुष्टात आणेल आणि चीन सरकारने नवीन सुरक्षा कायदा लागू केल्यामुळे अर्ध-स्वायत्त शहर हाँगकाँगला विशेष व्यापार लाभ मागे घेण्याची प्रक्रिया सुरू होईल असे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी शुक्रवारी सांगितले.

काही चिनी नागरिकांना व्हिसा रद्द करण्याच्या निर्णयाबरोबरच या दोन देशांमधील मतभेद वाढले आहेत.

अमेरिकेमध्ये विषाणूमुळे होणाऱ्या मृत्यूच्या संख्येत वर्ल्ड हेल्थ ऑर्गनायझेशनबद्दल अनेक आठवडे तक्रार करणारे ट्रम्प म्हणाले की, जागतिक आरोग्य संघटनेने या प्रादुर्भावाला पुरेसा प्रतिसाद देण्यात अपयशी ठरले कारण जागतिक संघटनेवर चीनचे “संपूर्ण नियंत्रण” आहे.

अमेरिका डब्ल्यूएचओसाठी आर्थिक मदतीचा सर्वात मोठा स्त्रोत आहे आणि त्याच्या बाहेर पडण्यामुळे ही संस्था लक्षणीय कमकुवत होण्याची अपेक्षा आहे. ट्रम्प म्हणाले की अमेरिका हिच आर्थिक मदत इतर जागतिक आणि पात्र सार्वजनिक आरोग्य संस्थांना पुरवणार आहे.

त्यांनी नमूद केले की जागतिक स्तरावरील अमेरिकेचे सुमारे ३४० कोटी तर चीन सुमारे ३० कोटी इतके योगदान देत आहे.

ट्रम्प म्हणाले, प्रशासन हाँगकाँगला दिलेले व्यापार आणि प्रत्यार्पणाचे विशेष अधिकार जे मुख्य भूमी चीन कडे नाहीत ते काढून टाकण्यास सुरवात करेल. ते म्हणाले की,परराष्ट्र विभाग हॉंगकॉंग ला जाणाऱ्या अमेरिकेच्या नागरिकांना निगराणीत ठेवण्याच्या आणि अटकेच्या धोक्याचा इशारा देण्यास सुरूवात करेल.