टोळधाडीमुळे भारतातील शेती धोक्यात आली आहे का?

अनेक दशकांतील सर्वात वाईट टोळ हल्ल्यांपैकी एक म्हणून भारत तयार आहे. या किडीच्या हल्ल्याचा प्रादुर्भाव गुजरात, राजस्थान, महाराष्ट्र, मध्य प्रदेश, पंजाब, हरियाणा आणि उत्तर प्रदेशातून झाला आहे. गुरुवारी २ मे रोजी दिल्ली सरकारने शेतकऱ्यांना संभाव्य हल्ला रोकण्यासाठी कीटकनाशक फवारणी करण्याचा सल्ला दिला. गेल्या वर्षी गुजरात आणि राजस्थानमध्ये भीषण हल्ला झाला होता. परंतु यावर्षी हवामानातील घटनेची शृंखला, बर्‍याच देशांमधील प्रशासकीय हलगर्जीपणा आणि कोविड -१९ या साथीच्या आजारांमुळे निर्माण झालेल्या कठीण परिस्थितीमुळे हे यावर्षी अधिक वाईट होऊ शकते. मान्सूनच्या सुरवातीला तांदूळ, ऊस, कापूस व इतर पिकांच्या पेरणीच्या नवीन हंगामाला सुरुवात होईल आणि तेव्हा पर्यंत टोळ धाडी थांबविल्या नाहीत तर पीकांचे मोठ्या प्रमाणात नुकसान होण्याचा इशारा तज्ज्ञांनी दिला आहे.

शेवटचा मोठा उद्रेक कधी होता?
शेवटचा मोठा हल्ला २०१० मध्ये झाला होता. १९६४ ते १९९७ दरम्यान १३ टोळ धाडी झाल्या होत्या. २०१० ते २०१८ पर्यंत जोधपुरात टोळ चेतावणी संस्थेच्या (एलडब्ल्यूओ) नुसार कोणतीही मोठी झुंडी किंवा प्रजनन नोंदवले गेले नाही. २०१९ मध्ये गुजरात आणि राजस्थानमध्ये टोळांच्या साथीने लक्षणीय वाढ झाली. जवळजवळ ३.५ लाख हेक्टर जिरे, बळीद आणि मोहरीचे नुकसान झाले आणि १९९३ नंतरचा हा सर्वात वाईट हल्ला असल्याचे अधिकाऱ्यांनी म्हटले होते.
गेल्या वर्षी लांबलेल्या मान्सून आणि कीड-नियंत्रणाची कामे अपुरी पडल्यामुळेही किडींचा संख्येत वाढ झाली आहे

टोळांवर कोण नजर ठेवतो?
१९२६-१९३१/१९३२ च्या टोळांच्या पीडाच्या परिणामी, त्यावेळी ब्रिटीशांच्या राजवटीखाली भारताने १९३१ पासून वाळवंटातील टोळ शोधण्यास सुरुवात केली. त्यानंतर १९३९ मध्ये स्थायी टोळ चेतावणी संस्थेची (एलडब्ल्यूओ) कराची (अविभाजित भारत) मधील स्टेशनसह स्थापना झाली. थार वाळवंटातून त्या प्रदेशात पसरलेल्या किड, वाळवंटी टोळ ह्या विशिष्ट उप-प्रजातीवर लक्ष ठेवणे हे त्याचे मुख्य काम होते. वैज्ञानिक आणि वृत्तपत्रांच्या असंख्य वृत्तांमध्ये असे म्हटले आहे की टोळ हल्ले हे वसाहती प्रशासनासाठी एक मोठे संकट आहे आणि म्हणूनच त्यास “प्लेग” म्हणून संबोधले गेले आहेत आणि ते आतापर्यंत अशाच प्रकारे नोंदवल्या जात आहेत. स्वातंत्र्यानंतर भारताने राजस्थानच्या जोधपूर येथे कृषी मंत्रालयाच्या अंतर्गत वनस्पती संरक्षण व साठा संचालनालयाचा एक भाग म्हणून स्वतःचे केंद्र स्थापित केले.

टोळधाडीमुळे भारतातील शेती धोक्यात

प्रादुर्भावासाठी हवामानाचा इशारा काय आहे?
हिंद महासागरात तापमानवाढ हा इशारा असू शकतो. हिंद महासागर डिपोल नावाची घटना, ज्यामध्ये महासागराचे पश्चिम आणि पूर्वेकडील भाग वेगळ्याच प्रकारे मिसळतात, त्यावरून भारत आणि पश्चिम आशियामध्ये अतिवृष्टीचा विपरित परिणाम होतो. पश्चिमी भाग पूर्वेपेक्षा काही अंश किंवा त्याहून अधिक गरम असतो तेव्हा एक ‘पॉझिटिव्ह’ डिपोल असतो मागील वर्षी भारता नजाईकचा क्षेत्रात एक सर्वात मजबूत ‘पॉझिटिव्ह’ डिपोल दिसला ज्यामध्ये दोन अंशांपेक्षा जास्त फरक होता.

हिंद महासागर दिपोल इतका जोरदार होता की त्याने गेल्या जूनमध्ये दुष्काळ पडण्याची चिंता व्यक्त केली होती आणि मुसळधार पाऊस पडला. हे सामान्यपेक्षा एका महिन्याहून अधिक काळ टिकले. हा विस्तारित पाऊस पश्चिम आशिया, ओमान, येमेन आणि हॉर्न आफ्रिका – इथिओपिया, सोमालिया, केनिया अशा अनेक भागात चालू राहिला. त्यामुळे कोरडी वाळू आर्द्रतेने ओले झाली आणि कित्येक टोळ झुंडी तयार होण्यास मदत झाली. २०१८ च्या उत्तरार्धात हा डिपोल आकार घेऊ लागला होता – आणि आफ्रिकेत टोळांचा प्रादुर्भाव वाढत होता आणि गेल्या वर्षी तो वाढला. अनुकूल वाऱ्याने इराण, अफगाणिस्तान, पाकिस्तान आणि भारतातील पारंपारिक मैदानात उडण्यास आणि त्यांचा पैदास करण्यास झुंडीना मदत केली. अन्न व कृषी संघटना (एफएओ) ही संयुक्त राष्ट्रांची एक विशेष एजन्सी झुंड विकसित होण्याबाबत इशारा पाठवित आहे. २०२० च्या फेब्रुवारीमध्ये उद्रेक झाल्यामुळे सोमालियाने आपत्कालीन स्थितीची घोषणा केली, तर एप्रिलमध्ये पाकिस्तानने यंदा दुसर्‍या वेळी राष्ट्रीय आणीबाणी जाहीर केली. मार्च ते मे या कालावधीत उत्तर आणि पश्चिम भारतामध्ये
सौम्य उन्हाळा आणि अधूनमधून पडणारा पाऊस यामुळे कीटकांच्या प्रजननाला मदत झाली. भारतातील सामान्य टोळ हंगाम जून-नोव्हेंबरपर्यंत असतो आणि खरीप हंगामाशी जुळतो. राजस्थान आणि मध्य प्रदेशात आतापर्यंत सुमारे ५०,००० हेक्टर क्षेत्रावर झुंबडांची नोंद झाली आहे आणि पावसाळा येताच ते सतत वाढत गेले तर त्यामुळे शेतीचे गंभीर नुकसान होऊ शकते.

पुरेशी कारवाई केली जात आहे का?
गेल्या वर्षी आणि यावर्षी भारतीय अधिकाऱ्यांनी पुरेशा कीटकनाशकाची फवारणी न केल्याबद्दल पाकिस्तानला दोष दिला आहे
भारत आणि पाकिस्तानमधील कीटकशास्त्रज्ञांनी सीमा बैठक आयोजित करून कीटकांवर नियंत्रण ठेवण्यासाठी जबाबदारीचे विभाजन करणे हा बर्‍याच वर्षांपासून प्रोटोकॉलचा एक भाग आहे.निधीची कमतरता आणि अपुरी देखरेख ही बर्‍याच वर्षांपासून समस्या आहे, तरीसुद्धा एफएसओने वारंवार सांगितले की, यावर्षीच्या कोरोनाव्हायरस साथीमुळे चक्रीवादळ तसेच टोळांचा हल्ला यांसारख्या नैसर्गिक आपत्तींवर असामान्य लक्ष केंद्रित झाले आहे.

टोळ्यांना खायला जास्त नसल्याने शहरे धोक्यात येण्याची शक्यता नसली तरी राष्ट्रीय लॉकडाऊनमुळे कीटकनाशकाची उपलब्धता तसेच त्याची वाहतूक करणे कठीण झाले आहे. लॉकडाऊनमुळे कामगार सहज उपलब्ध नसल्याने याचा फवारण्यांवर परिणाम होऊ शकतो आणि परिणामी टोळ लक्षणीय नुकसान करू शकतात .

अनुभवावरून हे दिसून येते की टोळांचा पीड एक ते दोन वर्षांच्या चक्रानंतर साधारणत: आठ ते नऊ वर्षांच्या अंतरावर असतो. तथापि, हिंद महासागराच्या उबदार प्रवृत्तीमुळे बलवान डिपोल्स अधिक वारंवार येण्याची अपेक्षा आहे आणि त्यामुळे सतत टोळ धाडींना सामोरे जावं लागू शकतय.

NMMC Recruitment Form | नवी मुंबई महानगरपालिका भरती आवेदन फॉर्म