रायगड जिल्ह्यातील आणि लोणावळ्यापासून थोड्या अंतरावर असलेल्या पिंपलोली नावाच्या छोट्याशा गावाला चक्रीवादळ निसार्गचा मोठा फटका बसला आणि ७० टक्क्यांहून अधिक घरांचे नुकसान झाले.

“दुपारी १ च्या सुमारास चक्रीवादळाने गावाला धडक दिली आणि त्यानंतरचे तीन तास आपत्तीजनक होते. वाऱ्याचा वेग इतका तीव्र होता की लहान घरे रोखू शकली नाहीत. टिन आणि सिमेंटचे छप्पर अक्षरशः हवेत उडत होते, घरा जवळची परिपक्व झाडे उखडली गेली आणि आधीच असलेली भीती आणखी वाढवत आहेत. आम्ही आमच्या छोट्या छोट्या घरांमध्ये आमच्या कुटुंबियांसह एकत्र झालो होतो, असे स्थानिक रहिवासी आणि अभिनेते संतोष बोंबले यांनी सांगितले.

घरे परत बांधण्या व्यतिरिक्त, ग्रामस्थांना सेवेतील सर्वात मोठ्या ब्लॅकआऊटला सामोरे जावे लागत आहे. जवळजवळ ३० विजेचे खांब पडले आहेत. विजेशिवाय छतावरील दुरुस्तीसाठी आवश्यक असे उपकरण, वेल्डींग मशीन आपण चालवू शकत नाही. गावकऱ्यांच्या मदतीने वायरमन वीज सेवा सुरळीत करण्याचे सर्वतोपरी प्रयत्न करत आहेत.

सुदैवाने खेड्यातील मुलांना शिक्षण देण्याची जबाबदारी असलेल्या या शाळेचे कमीतकमी नुकसान झाले आहे आणि शाळा पुन्हा सुरू झाल्यास चालू होईल.

गेल्या काही दिवसांपासून सरकारी अधिकारी गोळा करत असलेल्या आकडेवारी उपलब्ध करून देताना स्थानिक तलाठी उदय कांबळे म्हणाले की, फक्त २ एकर पेक्षा कमी क्षेत्रात पसरलेल्या या गावात एक हजाराहून अधिक लोकसंख्या आहे.

“आतापर्यंत गोळा केलेल्या आकडेवारीनुसार, पिंपलोलीमध्ये १९० पैकी १५० घरांना नुकसान झाले आहे . सुदैवाने कोणीही जखमी किंवा जीवाचे नुकसान झाले नाही. आम्ही बाधित व्यक्तींचे आधार व बँकेचे तपशीलही एकत्रित केले आहेत जेणेकरून अंतिम मूल्यांकन झाले की, त्यांचे नुकसान भरपाई थेट वैयक्तिक बँक खात्यात हस्तांतरित करता येते. आमच्या जवळील ताजे गावचा डेटादेखील आहे, जिथे १८० घरांपैकी ४५ टक्क्यांहून अधिक घरांचे नुकसान झाले आहे, “कांबळे म्हणाले.

ग्रामविकास अधिकारी नूतन रावसाहेब अमोलिक म्हणाले की, वीज नसल्यामुळे खेड्यांमध्ये होणाऱ्या समस्यांविषयी त्यांचा विभागाला माहिती असून वितरण पॅनेल्स, विजेचे खांब व संपूर्ण वायरिंग निश्चित करणे या कामांना प्राथमिकता दिली आहे तरीसुद्धा प्रत्येक घरात पूर्ण विद्युत पुरवठा सुरू होण्यास थोडा जास्त काळ थांबावे लागले.