Funicular Railway Matheran – माथेरानसाठी फ्युनिक्युलर रेल्वे प्रकल्पाला मंजुरी

एमएमआरडीएने अलीकडेच माथेरानमधील फ्युनिक्युलर रेल्वेच्या बांधकामाला मंजुरी दिली आणि त्याद्वारे ११३ वर्षीय जुन्या माथेरान अरुंद गेज रेल्वेला एक आव्हान दिले. स्थानिक लोक या निर्णयावर खूष आहेत, तज्ज्ञ एमएमआरडीएच्या नवीन योजनेबाबत सावध आहेत.

आनंद व्यक्त करताना माथेरान नगरपरिषदेचे माजी अध्यक्ष मनोज खेडकर म्हणाले, “फ्युनिक्युलर रेल्वे हिल स्टेशनला जोडणीचे प्रश्न सर्वदा सोडवेल. माथेरान नगरपरिषदेचे अध्यक्ष असताना माझ्या कार्यकाळात आम्ही ही कल्पना मांडली आणि संपूर्ण प्रकल्पाचा अहवाल कार्यान्वित केला. ही योजना अखेर साकार होणार आहे हे पाहून आम्हाला खूप आनंद होत आहे. ”

तथापि, नुकतेच माथेरानला भेट देणारे जर्मनीस्थित आंतरराष्ट्रीय रेल्वे तज्ज्ञ फ्रँक विंगलर यांनी या प्रकल्पाबद्दल शंका व्यक्त केली आहे. “प्रवासी / मार्गदर्शक मार्गावरील 800 मीटर चढाई करणारे रेल्वे / दोरा फंगल्युलर जंगलातून आणि पर्यावरणीयदृष्ट्या नाजूक झोनमधून कसे तयार केले जाऊ शकते? तसेच माथेरानला जोडणारा वाहतूक मार्ग म्हणून पुढे जाण्यासाठी सुलभ रस्ता आवश्यक आहे, ”असे त्यांनी सांगितले.

Funicular Railway Matheran – प्रकल्प तपशील

७ जुलै रोजी व्हिडिओ कॉन्फरन्सने आयोजित केलेल्या एमएमआरडीएच्या 149 व्या बैठकीत या प्रकल्पाला मंजुरी देण्यात आली. २०१० च्या सुमारास ही योजना तयार करण्यात आली होती. रेल इंडिया टेक्निकल अँड इकॉनॉमिक सर्व्हिसने (आरआयटीईएस) जुन्या योजनेनुसार दुधनी गावात आणि मैलोट स्प्रिंग पॉईंट दरम्यान फ्युनीक्युलर रेल्वे चालविणे समाविष्ट होते ज्यामध्ये प्रत्येक डब्यात ६० प्रवासी असणाऱ्या दोन गाड्या आहेत.

सीरम इन्स्टिट्यूट ऑफ इंडियाने ऑक्सफोर्डच्या कोविड लसीच्या दुसऱ्या टप्प्यातील क्लिनिकल चाचण्यांसाठी डीसीजीआयची परवानगी मागितली.

‘आम्ही या योजनेचे स्वागत करतो’

माथेरान अरुंद गेज रेल्वेमार्ग जी युनेस्कोच्या भारतातील माउंटन रेल्वेच्या तात्पुरत्या यादीमध्ये सूचीबद्ध केली गेली आहे ती मूळपणे १९०१ ते १९०७. च्या दरम्यान पेरभॉय कुटुंबाचा खासगी उपक्रम म्हणून पुढे आली. “आम्ही वाहतुकीच्या नवीन पद्धतीचे स्वागत करतो. आपल्याकडे फक्त एकच चिंता व खंत अशी आहे की अधिकाऱ्यांनी पेरभॉय कुटुंबासह रेल्वे मार्गाविषयी ऐतिहासिक व्यवहार पूर्ण करणे आवश्यक आहे आणि पुरेसे नुकसान भरपाईची ऑफर दिली पाहिजे. “मुंबई उच्च न्यायालयात आमचा दावा अजूनही प्रलंबित आहे,” शतकापेक्षा जास्त काळापूर्वी कौटुंबिक उपक्रम म्हणून लाइन बांधणाऱ्या सर अ‍ॅडमजी पेरभॉय यांचे थोरले-नातू हुसेन पेरभॉय म्हणाले.

नवी मुंबईतील दोघांसोबत ऑनलाईन फसवणूक, गमावले लाखो रुपये

One reply on “माथेरानसाठी फ्युनिक्युलर रेल्वे प्रकल्पाला मंजुरी”